16/10/2023
Kỳ Sơn tổ chức Lễ Phát động Phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi năm 2023
Sáng ngày 16 tháng 10, tại bản Hòa Sơn xã Tà Cạ, huyện Kỳ Sơn tổ chức Lễ Phát động Phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi năm 2023. Dự có đồng chí Thò Bá Rê, Phó chủ tịch UBND huyện.
Toàn cảnh Lễ Phát động Phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi năm 2023
Với mong muốn khôi phục sản xuất, nhất việc sửa chữa, tu bổ các tuyến kênh mương phục vụ cho việc tưới tiêu các diện tích lúa nước bị thiệt hại do lũ quét vào tháng 10 năm 2022 huyện Kỳ Sơn chọn bản Hòa Sơn xã Tà Cạ, một trong những bản làng bị thiệt hại nặng nề do lũ quét thời gian qua, để tổ chức Lễ Phát động phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi năm 2023.
Lễ Phát động Phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi năm 2023, đực tổ chức tại bản Hòa Sơn, một trong những bản làng bị thiệt hại nặng nề do lũ quét thời gian qua.
Tại Lễ Phát động Phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi năm 2023, huyện Kỳ Sơn đạt mục tiêu, phấn đấu huy động toàn dân, nòng cốt là thanh niên, phụ nữ, hội viên nông dân triển khai nạo vét, khơi thông gần hơn 2,4 km kênh mương nội đồng, với trên 3.000 mét khối đất đá, phát quang hơn 77.000 mét vuông cây bụi. Đảm bảo đủ nước sinh hoạt, sản xuất nông nghiệp và nuôi trồng thủy sản, nhất là đảm bảo nước tưới tiêu cho vụ Đông Xuân năm 2024, nhằm tăng năng suất cây lúa nước đạt từ 38 tạ trên héc ta lên 40 tạ trên héc ta.
Đồng chí Thò Bá Rê, Phó chủ tịch UBND huyện, phát động Phong trào toàn dân ra quân làm thủy lợi, nhằm tu sửa các tuyến kênh mương bị hư hỏng do mua lũ
người dân xử dụng máy móc, phương tiện hỗ trợ phát quang cây bụi
Lữ Phú